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wamebaki watatu
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kituo cha ukuzaji samaki

Na MICHAEL KATONA, Ruvuma

Alisema  lengo la senkali kwa sasa ni
kumsaidia mwananchi aweze kunufaika na
rastimall za samaki kwa sufuga samaki huptia

Mkurugenzi wa  Lkuzaj viumbe maji, Dk
Nazael Madala na Mwanasheria wa Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Shig Magesa, kwa nyakatl

Luwapa na ukiuRwa)

i IZARA ya Mifugo na Uvuvi imevunja
J_l mkataba kat ya kituo cha uku2aji wa vilaranga  vinawyapatikana  kwenye  viluR tofauti walisema humest
‘1 samaki cha Ruwala, Wilaya ya Sangea vinavwasimamiwa na serikal wa meataba wa uendelezajl wa ufuga) wa
' Mini na wawekezajl wa kikundr cha Sofa, "Kutokana na hall ya uendeshaj wa samakikatka kitug hicha
" kilichokuwa kinaendssha kituo hicho, baada mabwawa haya ya senkal, kumekuwa na Dk Madala  alisema kitustona, _’S::fa
o ya mwekezaj kushindwa kufikia malengo ya  mwingilano sana huku hukiea kunafanyika  walikuwepo kwenye vendelezajp wa ufuga)
mkataba huo. shughuli binafsi na za serikali Hivyo, unaweza — wa wifaranga wa samaks wakati idara kv
3 Akitangaza vamuzi huo muwishonr mwa kufanyika wizi na ikawa ni thangamoto, hata hanaanza, lakini shughult zake zilkuwa $10
P ik ihyopita mkoani hapa, Waziri wa Mifugo  huwez kujua, sasd mashamba haya yote  nzuri za vendeleza)i na ufugajiva samaki
5 na Uwvuw, Luhaza  Mpina, aliyetembelea hayana uangalizi wowote, kwa hiyo usimamizi “Kama miu  ha@afuala matakwa ya
K biluc  hicho, aisema  amegundua Kuwa WA namna hi  kwa wyowyate vile utaleta makubaliano yaliyoingiwa, inalakivia wawese
% kinaendsshwa kwa hasara kwa miaka kumi  changamoto. kushughulkiwa au wanatakmwa wawajibishwe
a Tangu mwaka 2010 “Kwa hiyo, Katibu Mkuu naﬁuagita gasa kwa kutofuata makubaliano kama mkataba
Shughul za ufuga) wa samaki kwenye  UvUne mkataba huu mara mo3  na Sofa unal.‘l,_-ose:na,'ahserm Magesa.
B mabwawa yaliyo ndani ya kituo hicho, na kama sofa w.m_ﬁhnap kupata msaada Kiongozl wa Ushirka wa Safa, John
a3 silikuwa  zkendelepwa na wanachama  kutoka kwenye wizard kusaidiwa  kule  Jonathanm, akielezea sababu za hushindwa
li wastaafu wa kixundi cha Sofa, ambao wakall watakapokwenda iufhlr.ﬂhﬂ mabwawa,  kufikia malengo va ufupa)l wa samaki kama
u wanaanza, wahkuwa 73, lakini mpaka sasa hatutasita LUfﬂ”Tﬂ hivyo,” aisema. ambawyo walikuhaliana, alisema wastaalu
a wamebaki watatu. Alitaka  Sofa waskatishwe tamaa Ikwa \.-alalmanhaha walikwa 73, lakim kwa kipinds
a Waziri Mpina alisema serikali ya awamuza kuwa lf’le‘m'-'ﬂ"ih-‘?'”f"ihﬂ hatuayaufugajiwa  kirefu hawakuweza kuusimamia mradi huo
. tano inaendelza na mkakali wa kuwawezesha samaki kwenye kituo hicho na Halmashauriya  na ilipafiva mwaka 2015, wastaafu wachache
] wananch, hususan wajasiriamall, waweze Wliaya ya Songea Mpn: wasaidie hupata eneo  waliokuwa  wamebaki  walshaurwa  na
4y kuinua Uchumi wao kupitia ufugaji via samaki, lingine kwa ajih ya kutengeneza matwvawayad.  UONgO2l wa M3 kama weng wamekufa
13 kwa kutengeneza mabwawa kweny2 maenea Aisema mabwawa ya $asa yaliyopo, au wameshindwa, waongeze nguvu hwa
- (3nakotoka il haumaye wawe wazalishaji wa ambayo ni matatu, klla wanapavuna samaki  kushirikiana pa wananchi wengine katika
13 maki. wanayaachia, wasinyanganywe. utaratibu wa PPP.
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~Watoto wanaovua samaki

makorongoni waonywa

NA DANSON KAIJAGE,
CHAMWINO.

WAZAZI karibu

wanaoishi
kutoka  bwawani  wametakiwa
kuwa makini na watoto wao ambao
fw.'um-lm'.-m wakienda makorongoni
wko lawa lengo la kuvua samaki

kambare,

Ushauri huo ulitolewa na Diwani

wa Viti Maalum wa Kata ya lloje,

Wilaya

ya  Chamwino mbkoani

Dodoma,  Hilda Kadunda (CCM)

alipozugumzia

OW

madhara  yanay-

eza  kujitokeza iwapo wazazi

na
makorongo yanayotiririsha maji

hawatakuwa makini na watoto wao.

Alisema kwa kipindi ambacho
mvua inaendelea kunyesha, maji
mengi yanatoka katika Bwawa
la mtera na kuingia Kkwenye
makorongo mbalimbali na maji
hayo yanasafiri na samaki aina
ya kambare ambapo jamii kubwa
hupenda kutumia fursa  hiyo
kuvua samaki kwa lengo la kuji-
patia kitoweo na wakati mwingine
kujiongezea kipato.

Kipindi kama hicho cha kuvua
samaki hao hujulikana “mtaji rungu”
kwa maana ya kila mmoja anaweza
kumvua samaki kambare kwa

Jkutumia rungu kumpiga kichwani

huku watoto wakilazimika kuingia

kwenye maji yanayotembea.
“Wakati wa kipindi cha mvua

kama hiki maji mengi hutoka
bwawani na kuingia  katka

makorongo, maji hayo huwa na
samaki wengi aina ya kambare,
jamii ya huku kwa kuwa ni wavuvi
hutumia fursa hiyo kuingia kwenye
makorongo kwa kutumia rungu
kwa ajili ya kuvua samaki hao.
“"Samaki hao hsaidia jamii kupata
mboga na wakati mwingine kupata
samaki wengi ambao wanawain-
gizia kipato“alisema diwani huyo.
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